Sunday, April 7, 2024

ಸ್ವರ್ಗೀಯ ತುಳಸಿ ವೇಣುಗೋಪಾಲ್-ಡಾ| ಬಿ.ಎ ಸನದಿ ಅವರಿಗೆ ಕನ್ನಡ ಲೇಖಕಿಯರ ಬಳಗ ಮುಂಬಯಿ ‘ಸೃಜನ’ ದ ಶ್ರದ್ಧಾಂಜಲಿ

(ಚಿತ್ರ / ವರದಿ : ರೋನ್ಸ್ ಬಂಟ್ವಾಳ್)

ಮುಂಬಯಿ: ಬೃಹನ್ಮುಂಬಯಿ ಮಹಾನಗರದಲ್ಲಿ ಸಾಹಿತಿಕ ಕೃಷಿಗೈದು ಹೆಸರಾಂತ ಲೇಖಕಿ, ಕವಯತ್ರಿ ಆಗಿ ಗುರುತರ ಸೇವೆಗೈದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸ್ವರ್ಗಸ್ಥರಾದ ಕನ್ನಡ ಲೇಖಕಿಯರ ಬಳಗ ಮುಂಬಯಿ ‘ಸೃಜನ’ ಮತ್ತು ಸ್ಪ್ಯಾರೋ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಸಕ್ರೀಯ ಸದಸ್ಯೆ ತುಳಸಿ ವೇಣುಗೋಪಾಲ್ ಅವರಿಗೆ ತನ್ನ ಸದಸ್ಯೆಯನ್ನು ಅಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಕಳಕೊಂಡ ‘ಸೃಜನ’ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಇಂದಿಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರ ಸಂಜೆ ಮಾಟುಂಗಾ ಪೂರ್ವದ ಭಾವುದಾಜಿ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿನ ಮುಂಬಯಿ ಕನ್ನಡ ಸಂಘದ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ‘ಸೃಜನ’ ಪರವಾಗಿ ಅಗಲಿದ ಮಹಾನ್ ಚೇತನ ತುಳಸಿ ಭಾವಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ಪುಷ್ಫವೃಷ್ಠಿಗೈದು ಭಾವಪೂರ್ಣ ಶ್ರದ್ಧಾಂಜಲಿ ಅರ್ಪಿಸಿತು.

ಅಂತೆಯೇ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅಗಲಿದ ಸುವರ್ಣ ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಹೊರನಾಡ ಸಂಸ್ಥೆ ಕರ್ನಾಟಕ ಸಂಘ ಮುಂಬಯಿ ಇದರ ಮಾಜಿ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ, ನಾಡಿನ ಹಿರಿಯ ಕವಿ, ಲೇಖಕ, ಹಿರಿಯ ಲೇಖಕ, ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ‘ಪಂಪ ಪ್ರಶಸ್ತಿ’ ವಿಜೇತ ಡಾ| ಬಿ.ಎ ಸನದಿ (ಬಾಬಾ ಸಾಹೇಬ್ ಅಹಮದ್) ಮತ್ತು ನಿನ್ನೆತಾನೇ ಅಗಲಿದ ಹಿರಿಯ ನಾಟಕಕಾರ ಶ್ರೀಪತಿ ಬಳ್ಳಾಲ್ ಅವರ ನಿಧನಕ್ಕೂ ಸಂತಾಪ ವ್ಯಕ್ತ ಪಡಿಸಿ ಭಾವಪೂರ್ಣ ಬಾಷ್ಪಾಂಜಲಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು.

ಸೃಜನಾ ಬಳಗದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಡಾ| ಸುನೀತಾ ಎಂ.ಶೆಟ್ಟಿ ತುಳಸಿ ಅವರ ಬಂಧುತ್ವ, ಬರವಣಿಗೆಯ ವೈಶಿಷ್ಟ ತೆ, ಸಾಹಿತಿಕ ಸಂಬಂಧ, ಒಡನಾಟ ಬಿಚ್ಚಿಟ್ಟರು ಹಾಗೂ ತುಳಸಿ ಮತ್ತು ಸನದಿ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸಾಂತ್ವನ ತಿಳಿಸಿದರು.
ತಮ್ಮ ಮತ್ತು ತುಳಸಿ ಗೆಳೆತನದ ಕೆಲವು ಅವಿಸ್ಮರಣೀಯ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ನೆನೆಸಿಕೊಂಡು, ತುಳಸಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನವರು. ಕಥೆ ಕವನಗಳಲ್ಲೂ ಹಾಗೆಯೇ. ಕಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿಗೆ ಪರಕಾಯ ಪ್ರವೇಶ ಮಾಡಿದಂತೆ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಟಿ.ಪಿ ಅಶೋಕ್, ಮಯೂರದಲ್ಲಿ ಬಸವರಾಜ್ ಈಶ್ವರಯ್ಯ ಮುಂತಾದ ವಿಮರ್ಶಕರು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಮರ್ಶೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದ ಅವರ ಆಪ್ತ ಸ್ನೇಹಿತೆ ಲೇಖಕಿ ಮಿತ್ರ ವೆಂಕಟ್ರಾಜ್ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಡಾ| ಸನದಿ ಅವರ ನೀಲಾಂಬಿಕೆ ನಾಟಕ ವಿಮರ್ಶೆಯನ್ನು ಡಾ| ಮಮತಾ ರಾವ್ ಮಾಡಿ ಸನದಿ ಪರಿಚಯಿತ ಸ್ನೇಹ ನನ್ನ ಸಾಹಿತ್ಯ ಪಯಣಕ್ಕೆ ಪ್ರೇರಣೆಯಾಯಿತು. ನನ್ನ ಆಯ್ದ ಲೇಖನಗಳ ಸಂಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಕೃತಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ತಂದಾಗ, ಅವರೇ ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿ ಮುರಳಿ ಕಾಪಸೆ ಅವರಿಂದ ಮುನ್ನುಡಿ ಬರೆಯಿಸಿ ಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಸನದಿ ಅವರಿಂದ ಹೋಳಿಗೆಯೆಂದರೆ ಅತೀ ಪ್ರೀತಿ. ಸಾಹಿತ್ಯದ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಕಾರಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಕೈ ಯಾಡಿಸಿದ ಸನದಿ ಮಕ್ಕಳ ಕವನ ಸಂಕಲಕ್ಕೆ ‘ಹೂರಣ ಹೋಳಿಗೆ’ ಎಂದು ಹೆಸರಿಟ್ಟಿದ್ದರು. ಅದು ಇನ್ನು ಪ್ರಕಾಶಿತಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದರು.

ತುಳಸಿ ಅವರು ಮೃದು ಸ್ವಭಾವದವರಾಗಿ ಕಥೆಯ ಮೂಲಕ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಅದೇ ರೀತಿ ಡಾ. ಸನದಿ ಅವರ ಮುಕ್ತ ನಗು ಸಾಹಿತ್ಯ ಹಾಗೂ ಬದುಕಿನ ಜೀವನ ಸೆಲೆ. ಯಾರದೇ ಬರಹಗಳನ್ನು ಓದಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕಿಯೆ ನೀಡುವುದು ಅವರ ಸ್ವಭಾವವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಡಾ| ದಾಕ್ಷಾಯಣಿ ಯಡಹಳ್ಳಿ ತನ್ನ ಅನಿಸಿಕೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡರು.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸೃಜನಾ ಬಳಗದ ಶ್ಯಾಮಲಾ ಮಾಧವ, ಅನುಸೂಯ ಯಾಳಗಿ, ಶಾಂತ ಶಾಸ್ತ್ರಿ, ಸುರೇಖಾ ಹೆಚ್.ದೇವಾಡಿಗ, ಲತಾ ಸಂತೋಷ್ ಶೆಟ್ಟಿ ಮುದ್ದುಮನೆ, ಡಾ| ಜಿ.ಪಿ ಕುಸುಮಾ, ಶಾರದಾ ಅಂಬೆಸಂಗೆ, ನಾಗರತ್ನ ದೇವಾಡಿಗ, ಕನ್ನಡ ಸಂಘದ ಗೌ| ಪ್ರ| ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸತೀಶ್ ಎನ್.ಬಂಗೇರ, ಮಾಲತಿ ಆಚಾರ್ಯ, ಯಶೋಧ ಶೆಟ್ಟಿ (ಕರ್ನಾಟಕ ಸಂಘ ಮುಂಬಯಿ), ಬಾಲಚಂದ್ರ ದೇವಾಡಿಗ (ಕರುನಾಡ ಸಿರಿಯ) ಮತ್ತಿತರರು ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದು ಭಾವಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ನಮಿಸಿ ಅಶ್ರುತಾರ್ಪಣೆಗೈದು ಸದ್ಗತಿ ಕೋರಿದರು.

ಸುಶೀಲಾ ಎಸ್.ದೇವಾಡಿಗ ಅವರು ಡಾ| ಸನದಿ ಅವರ ಮಣ್ಣು ಕವಿತೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪಡಿಸಿಸಿ ಆಕಾಶವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಸನದಿ ಅವರ ನಂಟು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ವೈಖರಿಯನ್ನು ಮೆಲುಕು ಹಾಕಿದರು. ಸೃಜನಾ ಸದಸ್ಯೆಯರು ಅವರೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡು ಅವರ ಬರಹ ಹಾಗೂ ಬದುಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ವಿಸ್ತೃತವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಸೃಜನಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹೇಮಾ ಸದಾನಂದ ಅಮೀನ್ ಸ್ವಾಗತಿಸಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಿಸಿದರು.

More from the blog

ಬಂಟ್ವಾಳ: ನಿಯಮ ಮೀರಿ ಚಾಲನೆ ಮಾಡಿ ಪೋಲೀಸರ ಕೈಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದರೆ ದಂಡ ಗ್ಯಾರಂಟಿ….

ಬಂಟ್ವಾಳ: ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಪೋಲೀಸರು ದಂಡ ವಸೂಲಿ ಮಾಡುವ ವೇಳೆ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಿಬಚಾವಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಜೊತೆಗೆ ಅಸಭ್ಯ ವರ್ತನೆ ಮಾಡಿದರೆ ಜೋಕೆ, ಅವರ ಶರೀರದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಗಾವಲು ಕ್ಯಾಮರಾ ಅಳವಡಿಸಿಲಾಗಿದ್ದು, ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಸೆರೆ...

ಪೊಳಲಿ ಶ್ರೀ ರಾಜರಾಜೇಶ್ವರಿ ದೇವಸ್ಥಾನದ ವಾರ್ಷಿಕ ಜಾತ್ರಾ ಮಹೋತ್ಸವ : ಚೆಂಡಿನ ಗದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಥಮ ಚೆಂಡು

ಇತಿಹಾಸ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪೊಳಲಿ ಶ್ರೀ ರಾಜರಾಜೇಶ್ವರಿ ದೇವಸ್ಥಾನದ ವಾರ್ಷಿಕ ಜಾತ್ರಾ ಮಹೋತ್ಸವದ ಅಂಗವಾಗಿ ದೇವಳದ ಚೆಂಡಿನ ಗದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಇಂದು ಪ್ರಥಮ ಚೆಂಡು ನಡೆಯಿತು. ‌ ಇವತ್ತಿನಿಂದ ಮುಂದಿನ ಐದು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಇಲ್ಲಿ ಚೆಂಡು...

ಏಪ್ರಿಲ್ 7ರಂದು ಕರ್ನಾಟಕ ಜಾನಪದ ಪರಿಷತ್ತು ದ.ಕ.ಜಿಲ್ಲಾ ಬಂಟ್ವಾಳ ತಾಲೂಕು ಘಟಕದ ಉದ್ಘಾಟನೆ ಹಾಗೂ ಪದಗ್ರಹಣ ಸಮಾರಂಭ

ಬಂಟ್ವಾಳ: ಏಪ್ರಿಲ್ 7ರಂದು ಅಪರಾಹ್ನ 3 ಗಂಟೆಗೆ ಬಿ.ಸಿ.ರೋಡು ರಂಗೋಲಿ ಸಭಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಕರ್ನಾಟಕ ಜಾನಪದ ಪರಿಷತ್ತು ದ.ಕ.ಜಿಲ್ಲಾ ಬಂಟ್ವಾಳ ತಾಲೂಕು ಘಟಕದ ಉದ್ಘಾಟನೆ ಹಾಗೂ ಪದಗ್ರಹಣ ಸಮಾರಂಭ ನಡೆಯಲಿದೆ ಎಂದು ತಾಲೂಕು ಘಟಕದ...

ದ್ವಿಚಕ್ರ ವಾಹನಕ್ಕೆ ರಿಕ್ಷಾ ಡಿಕ್ಕಿ : ಸಹಸವಾರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲೇ ಮೃತ್ಯು

ಬಂಟ್ವಾಳ: ರಿಕ್ಷಾ ಡಿಕ್ಕಿಯಾಗಿ ದ್ವಿಚಕ್ರ ವಾಹನದಲ್ಲಿ ಸಂಚಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಸಹಸವಾರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿಯೇ ಮೃತಪಟ್ಟ ಘಟನೆ ನರಿಕೊಂಬು ಎಂಬಲ್ಲಿ ನಡೆದಿದೆ. ನರಿಕೊಂಬು ನಿವಾಸಿ ನೀಲಪ್ಪ ಪೂಜಾರಿ ಅವರ ಮಗ ಪವನ್ ( 17) ಮೃತಪಟ್ಟ ಬಾಲಕ. ಮನೆಯಿಂದ...